Best Decentralized Exchanges Of 2023- Top Dexs For Trading Cryptos

Best Decentralized Exchanges Of 2023- Top Dexs For Trading Cryptos – FTX ના નાદારીના સમાચાર પછી કેન્દ્રીયકૃત એક્સચેન્જો પરનો વિશ્વાસ સંપૂર્ણપણે તૂટી ગયો છે. ક્રિપ્ટો રોકાણકારો તેમના નાણા નોન-કસ્ટોડિયલ વોલેટમાં રાખવા માટે પાછા ફરે છે, જેમ કે આપણા પ્રાચીન પૂર્વજો ગાદલા હેઠળ નાણાં સંગ્રહિત કરતા હતા. તરલતા અને સલામતીની ચિંતાઓને લીધે વિકેન્દ્રિત એક્સચેન્જો પરની પ્રવૃત્તિમાં નોંધપાત્ર વધારો થયો છે.

DEX ફરી એકવાર ગરમ છે. અને આ લેખમાં, હું તમને 2023 માં ટોચના 15 શ્રેષ્ઠ વિકેન્દ્રિત એક્સચેન્જો બતાવવા જઈ રહ્યો છું. તમે Uniswap, Curve, dYdX, બેલેન્સર અને અન્ય ઘણાની પસંદ વિશે શીખી શકશો. પરંતુ અમે તે કરીએ તે પહેલાં, ચાલો વિકેન્દ્રિત એક્સચેન્જો શું છે અને તેઓ કેવી રીતે કાર્ય કરે છે તે વિશે એક ઝડપી રીમાઇન્ડર કરીએ.

Best Decentralized Exchanges Of 2023- Top Dexs For Trading Cryptos

વિકેન્દ્રિત વિનિમય (DEX) એ એક dApp છે જે તમને તરલતા પ્રદાન કરીને ભંડોળની આપલે અને નિષ્ક્રિય આવક કમાવવાની મંજૂરી આપે છે. વિકેન્દ્રિત એક્સચેન્જો ટ્રેડિંગને સરળ બનાવવા માટે સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટના સંયોજનનો ઉપયોગ કરે છે, અને ઘણી વખત ઓટોમેટેડ માર્કેટ મેકર (AMM) મોડલનો ઉપયોગ કરે છે.

What Is A Decentralized Exchange (dex)?

વિકેન્દ્રિત વિનિમયનો પાયો AMM છે. પરંપરાગત એક્સચેન્જોમાં ઓર્ડર બુક હોય છે જે ખરીદી અને વેચાણના ઓર્ડરનું સંચાલન કરે છે. આ ઓર્ડર એક્સચેન્જ દ્વારા સંચાલિત કેન્દ્રીય ખાતા પર અસ્તિત્વમાં છે. વપરાશકર્તાઓ નવા ઓર્ડર આપીને ઓર્ડર બુક ઍક્સેસ કરી શકે છે.

વિકેન્દ્રિત વિનિમય કે જે સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટ દ્વારા કાર્ય કરે છે તેની ઓર્ડર બુક હોઈ શકતી નથી. તેના બદલે, DEXs ‘લિક્વિડિટી પૂલ’ (LPs) તરીકે સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટનો ઉપયોગ કરે છે. લિક્વિડિટી પૂલમાં વિવિધ ક્રિપ્ટો અસ્કયામતોના બે સમાન ભાગો હોય છે. દરેક અર્ધનું અન્ય સમાન ડોલરનું મૂલ્ય હોય છે, જે DEX ને ટ્રેડિંગ જોડીમાં ક્યારેય અસંતુલન બનાવ્યા વિના તરલતા સપ્લાય કરવાની મંજૂરી આપે છે.

ચાલો કહીએ કે તમે Uniswap પર Ethereum નો વેપાર કરી રહ્યાં છો અને તમારા MetaMask એકાઉન્ટ પર Tether (USDT) ધરાવો છો. તમે શું કરશો ETH માટે USDT સ્વેપ કરો, ETH/USDT લિક્વિડિટી પૂલને ઍક્સેસ કરો (એક સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટ જે તમે Etherscan અથવા DEX એક્સપ્લોરર પર જોઈ શકો છો). Uniswap તમને તમારા USDT ટોકન્સના ડોલર મૂલ્યને આવરી લેવા માટે પર્યાપ્ત ETH આપશે.

AMM સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટ-આધારિત લિક્વિડિટી પૂલને સતત 1:1 સપ્લાય રેશિયો રાખવાની મંજૂરી આપે છે. આ ગુણોત્તર સતત ઉત્પાદન સૂત્ર દ્વારા સમર્થિત છે:

Best Decentralized Applications (dapps) In 2022

વિકેન્દ્રિત વિનિમયના કેટલાક પુનરાવર્તનોમાં તમે શોધી શકો છો કે પ્લેટફોર્મ પાસે ઓર્ડર બુક છે. આ dApps પાસે ઓપન અને પબ્લિક ઓર્ડર બુક છે જે સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટ પર આધારિત છે. ઓર્ડર બુકમાં રોકાણકારોએ DEX પર મૂકેલા તમામ ઓપન ઓર્ડર્સનો સમાવેશ થાય છે. પર્યાપ્ત કરતાં વધુ વખત, ઓર્ડરબુક DEX નો ઉપયોગ ફ્યુચર્સ ટ્રેડિંગને ટેકો આપવા માટે થાય છે.

ઓટોમેટેડ માર્કેટ મેકર (AMM) વિકેન્દ્રિત એક્સચેન્જો સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટમાં ક્રિપ્ટો અસ્કયામતો સ્ટોર કરીને ત્વરિત તરલતા પ્રદાન કરવામાં સક્ષમ છે. AMM એ પુસ્તકો ઓર્ડર કરવા માટે એક ઉત્તમ વિકલ્પ છે – એક એવી સિસ્ટમ જેમાં દરેક ઓર્ડર બીજા ઓર્ડર માટે મેળ ખાતો હોવો જોઈએ. ઓર્ડરને મેચ કરવાને બદલે, AMM રોકાણકારોને LPમાંથી લિક્વિડિટી એક્સેસ કરીને તરત જ ટોકન્સ સ્વેપ કરવાની મંજૂરી આપે છે.

એએમએમ કાર્યક્ષમ હોય છે જ્યારે તેઓ પ્રવાહી હોય અને ઉચ્ચ TVL (કુલ મૂલ્ય લૉક) હોય. તરલતાનો અભાવ વિવિધ સમસ્યાઓ રજૂ કરી શકે છે – મુખ્યત્વે સ્લિપેજ. સ્લિપેજ ત્યારે થાય છે જ્યારે ચોક્કસ કિંમતના સ્તરે પૂરતી તરલતા હોતી નથી, જે રોકાણકારોને વેપાર કરતી વખતે ઓછા ટોકન્સ પ્રાપ્ત કરવાની ફરજ પાડે છે.

એએમએમ વિશે શ્રેષ્ઠ બાબત એ છે કે તેઓ રોકાણકારોને તરલતા સપ્લાય કરવાની મંજૂરી આપે છે. બદલામાં, લિક્વિડિટી પ્રદાતાઓ લવચીક APY-આધારિત વ્યાજ દર સાથે પુરસ્કારો મેળવે છે. જ્યારે કિંમતો સ્થિર હોય ત્યારે તરલતા પૂરી પાડવાનું શ્રેષ્ઠ રીતે કરવામાં આવે છે, કારણ કે ભાવમાં મોટા ફેરફારો અસ્થાયી નુકશાન તરફ દોરી જાય છે.

Best Decentralized Exchanges (dex) To Trade Crypto 2023

આ પ્રકારનું વિકેન્દ્રિત વિનિમય ક્લાસિક ઓર્ડર બુક સાથે આવે છે જે તમને પરંપરાગત રીતે કેન્દ્રીકૃત એક્સચેન્જો પર મળે છે. આવા DEXs સ્માર્ટ કોન્ટેક્ટ ટેક્નોલોજી પર આધારિત ઓન-ચેઈન ઓર્ડર બુક ઓફર કરે છે જે રોકાણકારો દ્વારા ખોલવામાં આવેલા ઓર્ડર પર ડેટા ધરાવે છે.

કેટલાક કિસ્સાઓમાં, DEX ઑફ-ચેઇન ઓર્ડર બુકનો ઉપયોગ કરી શકે છે. ઑફ-ચેઈન ઓર્ડર બુક ખાનગી અને ઝડપી છે. જો કે, તેઓ DEX ધરાવતા વિકેન્દ્રીકરણના સ્કેલને પણ અસર કરે છે. આ મોડેલમાં બ્લોકચેનનો ઉપયોગ માત્ર સોદાના સમાધાન માટે થાય છે.

DEX એગ્રીગેટર્સ સમગ્ર ક્રિપ્ટો માર્કેટમાં વિવિધ LP પર સંગ્રહિત લિક્વિડિટી એકત્ર કરીને કામ કરે છે. ઉદાહરણ તરીકે, 1Inch પર તમારી પાસે વિવિધ DEXs માંથી સોર્સ કરાયેલ ટ્રેડિંગ તકોની સૂચિની ઍક્સેસ છે. DEX એગ્રીગેટર તરીકે, 1Inch તમને સૌથી વધુ કાર્યક્ષમ લિક્વિડિટી પૂલ શોધવા દે છે – આવશ્યકપણે સ્લિપેજને ઓછું કરવું.

છેલ્લા બે વર્ષમાં વિકેન્દ્રિત વિનિમયનો મોટા પાયે વિકાસ થયો છે. નીચેની સૂચિ તમને 2023 માં ટોચના 15 શ્રેષ્ઠ વિકેન્દ્રિત એક્સચેન્જો સાથે રજૂ કરે છે. ધ્યાનમાં રાખો કે આ સૂચિમાંના DEX ને કોઈ ચોક્કસ ક્રમમાં ક્રમ આપવામાં આવ્યો નથી.

What Are Decentralized Exchanges And Why Should You Try Them?

Uniswap એ Ethereum પર બનેલ વિકેન્દ્રિત વિનિમય (DEX) છે જે વપરાશકર્તાઓને મધ્યસ્થીની જરૂર વગર ટોકન્સ સ્વેપ કરવાની મંજૂરી આપે છે. યુનિસ્વેપ એએમએમ મોડલનો ઉપયોગ વપરાશકર્તાઓને એક બીજા સાથે સીધા ટોકન્સની આપલે કરવા માટે પરવાનગી આપવા માટે કરે છે, સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટનો ઉપયોગ કરીને વેપારને સરળ બનાવે છે.

AMM મૉડલ યુનિસ્વેપને ઑર્ડર બુકની જરૂર વગર સોદા ચલાવવાની મંજૂરી આપે છે. જ્યારે તમે ટોકન્સનો વેપાર કરવા માંગતા હો, ત્યારે તમારે તમારા નોન-કસ્ટોડિયલ વોલેટમાં હાલની ક્રિપ્ટો એસેટને બીજી એસેટ માટે સ્વેપ કરવી પડશે. અન્ય એસેટને હાલના સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટ લિક્વિડિટી પૂલમાંથી ખેંચવામાં આવે છે જેમાં દરેક એસેટના બે સમાન ભાગ હોય છે (એક ટ્રેડિંગ જોડી બનાવે છે).

જ્યારે વેપાર કરવામાં આવે છે, ત્યારે સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટ વેપારને પ્રતિબિંબિત કરવા માટે પૂલમાં અસ્કયામતોના બેલેન્સને આપમેળે ગોઠવે છે અને લિક્વિડિટી પ્રદાતાઓ પુરસ્કાર તરીકે ટ્રાન્ઝેક્શન ફીનો હિસ્સો મેળવે છે. દરેક પૂલમાં ડોલરના મૂલ્યના સંદર્ભમાં 1:1નો ગુણોત્તર હોય છે જેથી LPની અંદર ક્યારેય પ્રવાહિતા અસંતુલન ન થાય.

Uniswap એ પરંપરાગત કેન્દ્રિય એક્સચેન્જો પર સૂચિબદ્ધ ન હોય તેવા ટોકન્સ ખરીદવા અને વેચવા માટેના પ્લેટફોર્મ તરીકે લોકપ્રિયતા મેળવી છે અને તે Ethereumની DeFi ઇકોસિસ્ટમનો એક મહત્વપૂર્ણ ભાગ બની ગયો છે. તે ઉપજની ખેતી, તરલતા ખાણકામ અને અન્ય સાહસોના ઉદયને પણ કારણભૂત છે.

The Best 3 Decentralized Exchanges For Swapping & Liquidity Mining

કર્વ ફાઇનાન્સ એ એક DEX છે જે વપરાશકર્તાઓને Ethereum બ્લોકચેન પર વિવિધ પ્રકારની ક્રિપ્ટોકરન્સી અને સ્ટેબલકોઇન્સનો વેપાર કરવાની મંજૂરી આપે છે. તે ઉચ્ચ પ્રવાહિતા અને ઓછી ફી પ્રદાન કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને ઝડપી, કાર્યક્ષમ અને ઉપયોગમાં સરળ બનાવવા માટે ડિઝાઇન કરવામાં આવી છે.

કર્વ ઓર્ડર બુક વગર કામ કરે છે. તમે લિક્વિડિટી પૂલ સાથે સીધા ટોકન્સની અદલાબદલી કરી શકો છો, જેનું સંચાલન સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટના સમૂહ દ્વારા કરવામાં આવે છે જે પૂલમાં વિવિધ ટોકન્સના પુરવઠા અને માંગને આપમેળે સંતુલિત કરે છે.

કર્વ ફાઇનાન્સની મુખ્ય વિશેષતાઓમાંની એક સ્ટેબલકોઇન્સને સમર્થન આપવાની તેની ક્ષમતા છે, જે ક્રિપ્ટોકરન્સી છે જે વાસ્તવિક દુનિયાની અસ્કયામતો જેમ કે ફિયાટ કરન્સી અથવા કોમોડિટીના મૂલ્યને અનુરૂપ છે. આનાથી વપરાશકર્તાઓને ઓછી વોલેટિલિટી સાથે સ્ટેબલકોઈન્સનો વેપાર કરવાની મંજૂરી મળે છે, જે બજારની વધઘટ સામે હેજિંગ કરવા માંગતા વેપારીઓ માટે અથવા વધુ સટ્ટાકીય અસ્કયામતોની સહજ ભાવની અસ્થિરતા વિના વિનિમયના સાધન તરીકે ક્રિપ્ટોકરન્સીનો ઉપયોગ કરવા માંગતા હોય તેવા વેપારીઓ માટે એક આકર્ષક વિકલ્પ બનાવે છે.

સ્ટેબલકોઇન્સ પર કર્વનું ધ્યાન પણ તેને ઉપજની ખેતી માટે એક અનન્ય વિકલ્પ બનાવે છે. ઘણા ઉપજ આપનારા ખેડૂતો વારંવાર અસ્થાયી નુકસાનનો સામનો કરે છે – એક પ્રકારનું નુકસાન જે અસ્થિરતાને કારણે થાય છે. જો ઉપજ આપનાર ખેડૂતે LPમાં તેના ટોકન્સ જમા કરાવ્યા ત્યારથી જો સંપત્તિમાં ભારે વધારો થાય છે, તો તેને તકની કિંમતનો અનુભવ થઈ શકે છે. અસ્થાયી નુકસાન એ હકીકતને કારણે થાય છે કે જો ખેડૂત તેના પાકીટમાં ટોકન રાખતો હોય તો તેણે વધુ પૈસા કમાવ્યા હોત.

What Is The Best Decentralized Exchange In 2019?

એકંદરે, કર્વ ફાઇનાન્સનો ઉદ્દેશ્ય ઉચ્ચ પ્રવાહિતા, ઓછી ફી અને ઓછી સ્લિપેજ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને વિવિધ પ્રકારની ક્રિપ્ટોકરન્સી અને સ્ટેબલકોઈન્સના વેપાર માટે એક સરળ અને કાર્યક્ષમ પ્લેટફોર્મ પ્રદાન કરવાનો છે.

DYdX એ ઇથેરિયમ બ્લોકચેન પર આધારિત ઓર્ડર બુક સાથેનું વિકેન્દ્રિત વિનિમય છે. વિનિમય વિવિધ અસ્કયામતો માટે ક્રિપ્ટોકરન્સી માર્જિન ટ્રેડિંગની સુવિધા આપે છે, જેમાં Bitcoin, Ethereum, Solana, Polkadot અને અન્ય ઘણા લોકોનો સમાવેશ થાય છે. dYdX એ Bitfinex, BitMEX અને Binance જેવા ફ્યુચર્સ એક્સચેન્જ માટે આકર્ષક વિકલ્પ રજૂ કરે છે. લીવરેજ્ડ ટ્રેડિંગનો આનંદ માણતા લોકો કેન્દ્રીયકરણ અને તૃતીય-પક્ષની કસ્ટડીમાંથી બચીને dYdX સાથે આમ કરી શકે છે.

DYdX પ્રોટોકોલ સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટની ટોચ પર બનેલ છે જે વપરાશકર્તાઓને વિકેન્દ્રિત અને વિશ્વાસહીન રીતે અસ્કયામતોનો વેપાર, ધિરાણ અને ઉધાર લેવાની મંજૂરી આપે છે. તે નાણાકીય ઉત્પાદનોની શ્રેણી ઓફર કરે છે, જેમાં ટ્રેડિંગ ક્રિપ્ટોકરન્સી માટે ટોકન સ્વેપિંગ પ્લેટફોર્મ અને માર્જિન ટ્રેડિંગ પ્લેટફોર્મનો સમાવેશ થાય છે જે વપરાશકર્તાઓને લીવરેજ સાથે વેપાર કરવા માટે અસ્કયામતો ઉધાર અને ધિરાણ કરવાની મંજૂરી આપે છે.

DYdX ની મુખ્ય વિશેષતાઓમાંની એક સુરક્ષા અને પારદર્શિતા પર તેનું ધ્યાન છે. પ્રોટોકોલ વપરાશકર્તાઓની સંપત્તિની સલામતીની ખાતરી કરવા માટે મલ્ટિસિગ વોલેટ્સ અને કડક ઓડિટીંગ જેવા અદ્યતન સુરક્ષા પગલાંનો ઉપયોગ કરે છે. તે નાણાકીય વ્યવહારો માટે એક પારદર્શક અને ખુલ્લું પ્લેટફોર્મ પણ પૂરું પાડે છે, જેમાં તમામ વ્યવહારો બ્લોકચેન પર રેકોર્ડ કરવામાં આવે છે અને કોઈપણ માટે સુલભ હોય છે.

Perpetual Focused Dex Gmx Surpasses Uniswap In Daily Fees

એકંદરે, dYdX એ વિકેન્દ્રિત ફાઇનાન્સ પ્રોટોકોલ છે જે ટોકન્સને સ્વેપ કરવા અને Ethereum બ્લોકચેન પર લીવરેજ સાથે ક્રિપ્ટોકરન્સીના વેપાર માટે સુરક્ષિત અને પારદર્શક પ્લેટફોર્મ પૂરું પાડે છે.

PancakeSwap એ Binance Smart Chain (BSC) પર આધારિત AMM-આધારિત વિકેન્દ્રિત એક્સચેન્જ છે – વિશ્વના સૌથી મોટા ક્રિપ્ટો એક્સચેન્જ દ્વારા હોસ્ટ કરાયેલ સ્માર્ટ કોન્ટ્રાક્ટ ઇકોસિસ્ટમ. BSC પર હોસ્ટ કરેલા altcoinsનો વેપાર કરવા માંગતા લોકો માટે PancakeSwap એ આદર્શ વિકલ્પ છે. તેના મૂળ બ્લોકચેનને લીધે, તમે ટોકન્સની અદલાબદલી કરી શકો છો અને હાસ્યાસ્પદ રીતે નાની ફી માટે ફાર્મ મેળવી શકો છો.

પેનકેકસ્વેપ એ BSC પર સૌથી વધુ પ્રભાવશાળી DEX છે. ઉપજની ખેતી અને ટોકન સ્વેપિંગ સિવાય, DEX અન્ય ઉત્પાદનો અને સેવાઓ પણ ધરાવે છે. સૌથી નોંધપાત્ર ઉત્પાદનમાં લોટરી પ્લેટફોર્મ શામેલ છે જ્યાં તમે ટિકિટ ખરીદી શકો છો અને વિવિધ પુરસ્કારો કમાવવાની તક મેળવી શકો છો. આ પુરસ્કારોમાં છ આંકડા સુધીના મૂલ્યના ડોલરના ઈનામોનો સમાવેશ થાય છે.

DEX માં મૂળ CAKE ટોકન દ્વારા સમર્થિત ગવર્નન્સ મોડલ પણ છે. તમે ગવર્નન્સ દરખાસ્તો, હિસ્સો અને યીલ્ડ ફાર્મ ઇશ્યૂ કરવા અને મત આપવા માટે CAKE નો ઉપયોગ કરી શકો છો.

What Are Decentralized Exchanges, And How Do Dexs Work?

બેલેન્સર એ Ethereum પર DEX છે જે DeFi લિક્વિડિટી ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પૂરું પાડે છે. પ્રોટોકોલ એલપી સર્જકો માટે સુધારેલ કાર્યક્ષમતા અને વધુ વ્યવસ્થાપન સુવિધાઓ પ્રદાન કરે છે. વપરાશકર્તાઓ સંદેશાઓ પર સહી કરીને ગેસ-મુક્ત વ્યવહારો પણ બનાવી શકે છે.

બેલેન્સર એએમએમ મોડેલનો ઉપયોગ કરે છે

Trading and exchanges market microstructure for practitioners, trading and exchanges pdf, trading exchanges, decentralized leverage trading, options trading exchanges, best crypto exchanges for day trading, trading on foreign exchanges, trading and exchanges, trading exchanges list, duluth trading exchanges, trading & exchanges, carbon trading exchanges

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *